Học kế toán văn bằng 2 có được làm kế toán trưởng?

Ngày hỏi:12/03/2019

Tôi tốt nghiệp đại học chính quy chuyên ngành quản trị kinh doanh. Tôi muốn học tiếp văn bằng hai ngành kế toán để có thể vừa đi học vừa đi làm. Ban tư vấn cho tôi hỏi Học kế toán văn bằng 2 có được làm kế toán trưởng? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều!

Thanh Lam - lam*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 54 Luật Kế toán 2015 về điều kiện của kế toán trưởng:

      - Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành pháp luật;

      - Có trình độ chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán;

      - Có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ trung cấp trở lên;

      - Có chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng;

      - Có thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là 02 năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ đại học trở lên và thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là 03 năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán trình độ trung cấp, cao đẳng.

      Theo quy định tại Điều 2 Thông tư 199/2011/TT-BTC thì về tiêu chuẩn học viên tham dự khóa học bồi dưỡng kế toán trưởng:

      - Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành pháp luật;

      - Có trình độ chuyên môn, nghiệp vụ về tài chính, kế toán, kiểm toán từ bậc trung cấp trở lên và có thời gian công tác thực tế về tài chính, kế toán, kiểm toán như sau:

      + Tối thiểu là 2 năm trở lên kể từ ngày ghi trên bằng tốt nghiệp đại học chuyên ngành tài chính, kế toán, kiểm toán;

      + Tối thiểu là 3 năm trở lên kể từ ngày ghi trên bằng tốt nghiệp trung cấp hoặc cao đẳng chuyên ngành tài chính, kế toán, kiểm toán;

      - Có Đơn xin học, trong đó có xác nhận thời gian công tác thực tế về tài chính, kế toán, kiểm toán của cơ quan đang công tác, kèm theo bản sao có chứng thực Bằng tốt nghiệp chuyên ngành tài chính, kế toán, kiểm toán.

      ==> Như vậy theo quy định trên đây thì yêu cầu kế toán trưởng phải có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ trung cấp trở lên. Pháp luật không yêu cầu hệ đào tạo phải là chính quy chỉ cần có trình độ chuyên môn nghiệp vụ kế toán từ trung cấp trở lên thì có thể tham dự khóa học bồi dưỡng kế toán trưởng. Do đó người học văn bằng 2 kế toán cũng có thể trở thành kế toán trưởng.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn