Kế toán cần làm gì trong trường hợp tách đơn vị kế toán?

Ngày hỏi:13/11/2018

Tôi tên Thân Hoàng Minh sinh sống tại Tp. HCM. Tôi hiện có vấn đề vẫn chưa rõ nhờ Ban biên tập phản hỗ trợ giúp tôi, cụ thể: theo như quy định trước đó thì kế toán cần làm gì trong trường hợp tách đơn vị kế toán? Được quy định cụ thể tại đâu đấy ạ?

(*****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Kế toán cần làm gì trong trường hợp tách đơn vị kế toán?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ theo quy định tại Luật Kế toán 2003 03/2003/QH11 có quy định về công việc kế toán trong trường hợp tách đơn vị kế toán như sau:

      1. Đơn vị kế toán bị tách một bộ phận để thành lập đơn vị kế toán mới phải thực hiện các công việc sau đây:

      a) Kiểm kê tài sản, xác định nợ chưa thanh toán của bộ phận được tách;

      b) Bàn giao tài sản, nợ chưa thanh toán của bộ phận được tách, lập biên bản bàn giao và ghi sổ kế toán theo biên bản bàn giao;

      c) Bàn giao tài liệu kế toán liên quan đến tài sản, nợ chưa thanh toán cho đơn vị kế toán mới; đối với tài liệu kế toán không bàn giao thì đơn vị kế toán bị tách lưu trữ theo quy định tại Điều 40 của Luật này.

      2. Đơn vị kế toán mới được thành lập căn cứ vào biên bản bàn giao mở sổ kế toán và ghi sổ kế toán theo quy định của Luật này.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn