Kế toán được hành nghề quản tài viên không?

Ngày hỏi:21/11/2019

Tôi là tốt nghiệp chuyên ngành kế toán - kiểm toán đã ra trường 4 năm và làm việc trong lĩnh vực này 3 năm. Vậy cho hỏi tôi có đủ điều kiện được cấp chứng chỉ hành nghề quản tài viên để hành nghề quản tài viên không? Nhờ giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Kế toán được hành nghề quản tài viên không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 12 Luật phá sản 2014 quy định điều kiện hành nghề quản tài viên như sau:

      - Những người sau đây được cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên:

      + Luật sư.

      + Kiểm toán viên.

      + Người có trình độ cử nhân luật, kinh tế, kế toán, tài chính, ngân hàng và có kinh nghiệm 05 năm trở lên về lĩnh vực được đào tạo.

      - Điều kiện được hành nghề Quản tài viên:

      + Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ.

      + Có phẩm chất đạo đức tốt, có ý thức trách nhiệm, liêm khiết, trung thực, khách quan.

      + Có chứng chỉ hành nghề Quản tài viên.

      => Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp thì bạn tốt nghiệp chuyên ngành kế toán - kiểm toán và có 3 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực này. Do đó, căn cứ theo quy định trên thì bạn chưa đủ điều kiện để được cấp chứng chỉ hành nghề quản tài viên để hành nghề, bạn cần thêm 2 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực này để làm thủ tục cấp chứng chỉ hành nghề quản tài viên.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn