Kế toán trưởng trong tổ chức tín dụng có được xem là người điều hành hay không?

Ngày hỏi:12/05/2021

Liên quan đến hoạt động về tổ chức tín dụng thì kế toán trưởng có được xem là người điều hành tổ chức tín dụng hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Kế toán trưởng trong tổ chức tín dụng có được xem là người điều hành hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 32 Điều 4 Luật các tổ chức tín dụng 2010 quy định về nội dung trên như sau:

      Người điều hành tổ chức tín dụng bao gồm Tổng giám đốc (Giám đốc), Phó Tổng giám đốc (Phó giám đốc), Kế toán trưởng, Giám đốc chi nhánh và các chức danh tương đương theo quy định tại Điều lệ của tổ chức tín dụng.

      Như vậy, Kế toán trưởng vẫn được xem là người điều hành tổ chức tín dụng theo quy định nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn