Không thông báo theo quy định khi thay đổi kế toán trưởng hoặc phụ trách kế toán bị xử phạt ra sao?

Ngày hỏi:05/05/2018

Không thông báo theo quy định khi thay đổi kế toán trưởng hoặc phụ trách kế toán bị xử phạt ra sao? Xin chào quý Ban biên tập, tôi tên Minh Trọng là kế toán cho một công ty tư nhân ở Bình Định. Vì nhu cầu tìm hiểu để sung thêm kiến thức, ban biên tập cho hỏi: Không thông báo theo quy định khi thay đổi kế toán trưởng hoặc phụ trách kế toán bị xử phạt ra sao? Tôi hy vọng sớm nhận được giải đáp từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (0123**)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Không thông báo theo quy định khi thay đổi kế toán trưởng hoặc phụ trách kế toán được quy định tại Điểm d Khoản 1 Điều 17 Nghị định 41/2018/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập, nội dung này được quy định cụ thể như sau:

      - Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi sau:

      + Không thông báo theo quy định khi thay đổi kế toán trưởng hoặc phụ trách kế toán

      - Vậy Không thông báo theo quy định khi thay đổi kế toán trưởng hoặc phụ trách kế toán sẽ bị xử phạt hành chính từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng (từ năm triệu đồng đến mười triệu đồng).

      - Bên cạnh đó, với mức xử phạt này còn áp dụng đối với các hành vi sau:

      + Thuê tổ chức, cá nhân không đủ tiêu chuẩn, điều kiện hành nghề kế toán để làm dịch vụ kế toán cho đơn vị mình;

      + Không thực hiện bổ nhiệm lại kế toán trưởng, phụ trách kế toán theo thời hạn quy định;

      + Không tổ chức bàn giao công tác kế toán khi có thay đổi về người làm kế toán, kế toán trưởng, phụ trách kế toán;

      Trên đây là nội dung tư vấn về Xử phạt hành vi không thông báo theo quy định khi thay đổi kế toán trưởng hoặc phụ trách kế toán. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 41/2018/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn