Kiểm toán phần mềm cho hoạt động của thị trường điện

Ngày hỏi:03/04/2019

Tôi đang tìm hiểu các quy định về mua bán điện cạnh tranh trong thị trường điện. Anh chị cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì việc kiểm toán phần mềm cho hoạt động của thị trường điện được quy định như thế nào? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 113 Thông tư 45/2018/TT-BCT, thì kiểm toán phần mềm cho hoạt động của thị trường điện như sau:

      1. Các phần mềm phục vụ thị trường phải được kiểm toán trong các trường hợp sau:

      - Trước khi thị trường điện chính thức vận hành;

      - Trước khi đưa phần mềm mới vào sử dụng;

      - Sau khi hiệu chỉnh, nâng cấp có ảnh hưởng đến việc tính toán;

      - Kiểm toán định kỳ.

      2. Đơn vị vận hành hệ thống điện và thị trường điện có trách nhiệm đề xuất đơn vị kiểm toán độc lập có năng lực để thực hiện kiểm toán, báo cáo Cục Điều tiết điện lực trước khi thực hiện.

      3. Đơn vị vận hành hệ thống điện và thị trường điện có trách nhiệm công bố kết quả kiểm toán cho các thành viên tham gia thị trường điện.

      Trên đây là quy định về kiểm toán phần mềm cho hoạt động của thị trường điện.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn