Mất mẫu đăng ký phát hành hóa đơn có bị phạt?

Ngày hỏi:10/11/2018

Anh chị cho tôi có vấn đề sau: sau khi đã đăng ký phát hành hóa đơn với cơ quan thuế thì bên công ty tôi làm mất bản hóa đơn mẫu. Tôi muốn hỏi trường hợp như thế có bị xử phạt hay không? Mong anh chị giải đáp giúp tôi, cảm ơn anh chị rất nhiều.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mất mẫu đăng ký phát hành hóa đơn có bị phạt?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Điều 24 Thông tư 39/2014/TT-BTC quy định xử lý trong trường hợp mất hóa đơn như sau:

      "1. Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh nếu phát hiện mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập hoặc chưa lập phải lập báo cáo về việc mất, cháy, hỏng và thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.8 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn. Trường hợp ngày cuối cùng (ngày thứ 05) trùng với ngày nghỉ theo quy định của pháp luật thì ngày cuối cùng của thời hạn được tính là ngày tiếp theo của ngày nghỉ đó."

      Theo đó, khi mất hoá đơn, trong thời hạn 5 ngày, công ty phải thực hiện thủ tục báo cáo với cơ quan quản lý thuế trực tiếp biết để có phương án xử lý kịp thời.

      Tại Khoản 3 Điều 7 Thông tư 10/2014/TT-BTC thì:

      "3. Đối với hành vi không khai báo đúng quy định việc mất hóa đơn trước khi thông báo phát hành.

      a) Không xử phạt nếu việc mất, cháy, hỏng hóa đơn trước khi thông báo phát hành được khai báo với cơ quan thuế trong vòng 5 ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn.

      b) Phạt cảnh cáo nếu việc mất, cháy, hỏng hóa đơn trước khi thông báo phát hành khai báo với cơ quan thuế từ ngày thứ 6 đến hết ngày thứ 10 kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn và có tình tiết giảm nhẹ; Trường hợp không có tình tiết giảm nhẹ thì xử phạt ở mức tối thiểu của khung hình phạt.

      c) Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng nếu việc mất, cháy, hỏng, hóa đơn trước khi thông báo phát hành khai báo với cơ quan thuế sau ngày thứ 10 kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn."

      Trường hợp công ty bạn không thực hiện thủ tục báo cáo trên hoặc thực hiện muộn so với thời hạn, công ty bạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt từ 6.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng quy định trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn