Những đơn vị nào bắt buộc phải thực hiện kiểm toán nội bộ?

Ngày hỏi:20/11/2021

Liên quan đến quy định về hoạt động kiểm toán nội bộ. Cho hỏi: Những đơn vị nào bắt buộc phải thực hiện việc kiểm toán nội bộ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Những đơn vị bắt buộc phải thực hiện kiểm toán nội bộ quy định tại Khoản 1 Điều 10 Nghị định 05/2019/NĐ-CP về kiểm toán nội bộ, có quy định:

      1. Các đơn vị sau đây phải thực hiện công tác kiểm toán nội bộ:

      - Công ty niêm yết;

      - Doanh nghiệp mà nhà nước sở hữu trên 50% vốn điều lệ là công ty mẹ hoạt động theo mô hình công ty mẹ - công ty con;

      - Doanh nghiệp nhà nước là công ty mẹ hoạt động theo mô hình công ty mẹ - công ty con.

      => Như vậy, theo quy định những đơn vị, doanh nghiệp thuộc đối tượng nên trên sẽ phải thực hiện công tác kiểm toán nội bộ.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn