Quy định về việc lập hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế

Ngày hỏi:06/11/2018

Tôi vừa mới nghe Chính phủ đã có ban hành quy định về lĩnh vực hóa đơn điện tử khi bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ. Trong đó có quy định về hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế. Vậy xin cho tôi hỏi theo quy định mới này thì việc lập hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế được quy định như thế nào?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Quy định về việc lập hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế
    (ảnh minh họa)
  • Theo quy định mới nhất hiện nay thì hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế là hóa đơn điện tử được cơ quan thuế cấp mã trước khi tổ chức, cá nhân bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ gửi cho người mua, bao gồm cả trường hợp hóa đơn được khởi tạo từ máy tính tiền có kết nối chuyển dữ liệu điện tử với cơ quan thuế.

    Hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế được lập theo quy định của pháp luật về hóa đơn điện tử.

    Theo đó, theo quy định tại Khoản 1 Điều 16 Nghị định 119/2018/NĐ-CP quy định về hóa đơn điện tử khi bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ thì việc lập hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế được quy định như sau:

    a) Doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh thuộc đối tượng nêu tại khoản 1 Điều 13 Nghị định này nếu truy cập Cổng thông tin điện tử của Tổng cục Thuế để lập hóa đơn thì sử dụng tài khoản đã được cấp khi đăng ký để thực hiện:

    - Lập hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.

    - Ký số, ký điện tử trên các hóa đơn đã lập và gửi hóa đơn để cơ quan thuế cấp mã.

    b) Trường hợp sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế thông qua tổ chức cung cấp dịch vụ hóa đơn điện tử: Doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh truy cập vào trang thông tin điện tử của tổ chức cung cấp dịch vụ hóa đơn điện tử hoặc sử dụng phần mềm hóa đơn điện tử của đơn vị để thực hiện:

    - Lập hóa đơn bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ.

    - Ký số, ký điện tử trên các hóa đơn đã lập và gửi hóa đơn qua tổ chức cung cấp dịch vụ hóa đơn điện tử để cơ quan thuế cấp mã.

    Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn