Số tiền ghi trên chứng từ kế toán ngân hàng phải đảm bảo yêu cầu nào?

Ngày hỏi:21/12/2018

Ban biên tập có nhận được thắc mắc của bạn Quang Đức. Là Nhân viên văn phòng đang làm việc tại Tp Hồ Chí Minh. Mong sớm nhận được tư vấn từ các bạn. Cụ thể: Số tiền ghi trên chứng từ kế toán ngân hàng phải đảm bảo yêu cầu nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Số tiền ghi trên chứng từ kế toán ngân hàng phải đảm được ghi theo quy định tại Khoản 7 Điều 7 Quyết định 1789/2005/QĐ-NHNN về Chế độ chứng từ kế toán ngân hàng do Thống đốc Ngân hàng Nhà nước ban hành, cụ thể như sau:

      - Số tiền trên chứng từ kế toán ngân hàng bắt buộc phải ghi cả bằng số và bằng chữ.

      - Số tiền bằng chữ phải viết rõ nghĩa, chữ đầu của số tiền bằng chữ phải viết hoa và sát đầu dòng đầu tiên, không được viết cách dòng, cách quãng giữa các chữ, không được viết thêm chữ (khác dòng) vào giữa hai chữ viết liền nhau trên chứng từ.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn