Sử dụng chữ ký không thống nhất bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:23/02/2019

Chào Ban tư vấn, tôi tên Kim Hiền là kế toán cho một doanh nghiệp, tôi biết chữ ký là quan trọng nên tôi không ngững rèn luyện chữ ký của mình. Vừa qua, khi đưa sổ đăng ký chữ ký thì tôi ký một kiểu, nay làm chứng từ kế toán thì tôi ký kiểu khác không giống như đăng ký trước đó, chẵng may sự việc bị bại lộ, nên nay tôi muốn biết sử dụng chữ ký không thống nhất bị xử phạt như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điểm d Khoản 2 Điều 8 Nghị định 41/2018/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập, có quy định:

      Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với chữ ký của một người không thống nhất hoặc không đúng với sổ đăng ký mẫu chữ ký;

      Đồng thời với mức phạt tiền này còn áp dụng đối với các hành vi:

      - Lập chứng từ kế toán không đủ số liên theo quy định của mỗi loại chứng từ kế toán;

      - Ký chứng từ kế toán khi chưa ghi đủ nội dung chứng từ thuộc trách nhiệm của người ký;

      - Ký chứng từ kế toán mà không đúng thẩm quyền;

      - Chứng từ kế toán không có đủ chữ ký theo chức danh quy định trên chứng từ;

      - Không dịch chứng từ kế toán bằng tiếng nước ngoài ra tiếng Việt theo quy định;

      - Để hư hỏng, mất mát tài liệu, chứng từ kế toán đang trong quá trình sử dụng.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn