Sử dụng hóa đơn bất hợp pháp bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:02/08/2019

Vừa qua DN tôi có sử dụng hóa đơn hết giá trị sử dụng để bán hàng. Lỗi này xuất phát từ kế toán của công ty mới ra trường, chưa quen công việc nên còn nhiều sai sót. Xin hỏi, trường hợp này công ty của tôi có bị xử phạt không? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sử dụng hóa đơn bất hợp pháp bị phạt thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 22 Thông tư 39/2014/TT-BTC thì sử dụng hóa đơn bất hợp pháp là việc sử dụng hóa đơn giả, hóa đơn chưa có giá trị sử dụng, hết giá trị sử dụng.

      Căn cứ theo quy định tại Luật Quản lý thuế 2006 , Nghị định 129/2013/NĐ-CP); Nghị định 109/2013/NĐ-CP), Thông tư 166/2013/TT-BTC, Thông tư 10/2014/TT-BTC, trường hợp người nộp thuế có hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp hoặc sử dụng bất hợp pháp hóa đơn thì:

      - Nếu trường hợp doanh nghiệp sử dụng hóa đơn bất hợp pháp hoặc sử dụng bất hợp pháp hóa đơn mà dẫn đến hành vi trốn thuế, gian lận thuế theo quy định tại Điều 108 của Luật Quản lý thuế thì doanh nghiệp chỉ bị xử lý về hành vi trốn thuế, gian lận thuế theo quy định của Luật Quản lý thuế, Nghị định số 98/2007/NĐ-CP; Nghị định 129/2013/NĐ-CP; Thông tư 61/2007/TT-BTC; Thông tư 166/2013/TT-BTC, không bị xử lý về hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp hoặc sử dụng bất hợp pháp hóa đơn theo quy định của Luật Quản lý thuế, Nghị định 51/2010/NĐ-CP; Nghị định 109/2013/NĐ-CP; Thông tư 10/2014/TT-BTC.

      - Nếu trường hợp doanh nghiệp sử dụng hóa đơn bất hợp pháp hoặc sử dụng bất hợp pháp hóa đơn mà không dẫn đến hành vi trốn thuế, gian lận thuế theo quy định tại Điều 108 của Luật Quản lý thuế thì doanh nghiệp chỉ bị xử lý về hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp hoặc sử dụng bất hợp pháp hóa đơn theo quy định của Luật Quản lý thuế; Nghị định 51/2010/NĐ-CP; Nghị định 109/2013/NĐ-CP; Thông tư 10/2014/TT-BTC, không bị xử lý về hành vi trốn thuế, gian lận thuế theo quy định của Luật Quản lý thuế, Nghị định 98/2007/NĐ-CP; Nghị định 129/2013/NĐ-CP; Thông tư 61/2007/TT-BTC; Thông tư 166/2013/TT-BTC nêu trên.

      Như vậy, bạn cần phải xác định rằng việc sử dụng hóa đơn hết giá trị sử dụng này là do sai sót và gửi văn bản đến cơ quan thuế giải trình về sai sót này để tránh bị xử phạt theo quy định của pháp luật.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn