Tài sản công có được xem là đối tượng của kế toán hay không?

Ngày hỏi:18/11/2020

Theo quy định pháp luật thì tài sản công có được xem là đối tượng của kế toán hay không? Mong giải đáp.

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tài sản công có được xem là đối tượng của kế toán hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1h Điều 8 Luật kế toán 2015 quy định như sau:

      Đối tượng kế toán thuộc hoạt động thu, chi ngân sách nhà nước, hành chính, sự nghiệp; hoạt động của đơn vị, tổ chức sử dụng ngân sách nhà nước gồm:

      - Tiền, vật tư và tài sản cố định;

      - ....................

      - Đầu tư tài chính, tín dụng nhà nước;

      - Nợ và xử lý nợ công;

      - Tài sản công.

      Như vậy, theo quy định trên có thể thấy tài sản công được xem là đối tượng của kế toán.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn