Tẩy xóa, sửa chữa làm thay đổi nội dung Chứng chỉ kế toán viên bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:09/05/2018

Tẩy xóa, sửa chữa làm thay đổi nội dung Chứng chỉ kế toán viên bị xử phạt như thế nào? Xin chào quý ban biên tập, tôi tên Văn Lộc, là sinh viên ngành kế toán trường Cao đẳng kinh tế Đối ngoại TPHCM, tôi hiện có đang tìm hiểu một số quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập, trong quá trình tìm hiểu tôi có vấn đề thắc mắc, nhờ ban biên tập hỗ trợ, cụ thể: Tẩy xóa, sửa chữa làm thay đổi nội dung Chứng chỉ kế toán viên bị xử phạt như thế nào? Có văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này không? Tôi hy vọng sớm nhận được giải đáp từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (0975***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xử phạt hành vi tẩy xóa, sửa chữa làm thay đổi nội dung Chứng chỉ kế toán viên được quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 21 Nghị định 41/2018/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập, nội dung này được quy định cụ thể như sau:

      - Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với cá nhân thực hiện hành vi sau:

      + Tẩy xóa, sửa chữa làm thay đổi nội dung Chứng chỉ kế toán viên

      - Vậy Tẩy xóa, sửa chữa làm thay đổi nội dung Chứng chỉ kế toán viên sẽ bị xử phạt từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng (từ năm triệu đồng đến mười triệu đồng)

      - Bên cạnh đó, với mức xử phạt này còn áp dụng đối với các hành vi: Cho tổ chức, cá nhân khác ngoài đơn vị mình đang làm việc thuê, mượn, sử dụng Chứng chỉ kế toán viên, Chứng chỉ kiểm toán viên của mình để đăng ký hành nghề dịch vụ kế toán hoặc đăng ký hành nghề dịch vụ kế toán tại đơn vị nơi mình thực tế không làm việc theo hợp đồng lao động làm toàn bộ thời gian.

      - Hình thức xử phạt bổ sung của hành vi này là tịch thu tang vật vi phạm.

      Trên đây là nội dung tư vấn về Xử phạt hành vi tẩy xóa, sửa chữa làm thay đổi nội dung Chứng chỉ kế toán viên. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 41/2018/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn