Thẩm quyền bổ nhiệm kế toán trưởng

Ngày hỏi:17/01/2016
Ông Trình Minh Đức đang công tác tại Ban Tổ chức Thành ủy Tam Kỳ, tỉnh Quảng Nam. Hiện cơ quan ông nhận được đề nghị bổ nhiệm kế toán trưởng của Trung tâm Bồi dưỡng chính trị thành phố. Biên chế của Trung tâm do Thành ủy quản lý, nhưng chế độ tài chính lại do UBND thành phố giao. Ông Đức đề nghị cơ quan chức năng giải đáp, thẩm quyền bổ nhiệm kế toán trưởng của Trung tâm Bồi dưỡng chính trị nêu trên thuộc lãnh đạo Thành ủy hay do thủ trưởng của Trung tâm Bồi dưỡng chính trị thành phố quyết định?

    Nội dung này được Bộ Tài chính tư vấn như sau:

    • Điểm c, Khoản 1, Điều 12 Thông tư liên tịch số 163/2013/TTLT-BTC-BNV ngày 15/11/2013 của Bộ Tài chính, Bộ Nội vụ hướng dẫn tiêu chuẩn, điều kiện, thủ tục bổ nhiệm, bổ nhiệm lại, bố trí, miễn nhiệm, thay thế và xếp phụ cấp trách nhiệm công việc kế toán trưởng, phụ trách kế toán trong các đơn vị kế toán thuộc lĩnh vực kế toán nhà nước quy định về thẩm quyền bổ nhiệm kế toán trưởng: "Đơn vị kế toán cấp II, III lập hồ sơ đề nghị bổ nhiệm kế toán trưởng trình cấp có thẩm quyền bổ nhiệm Phó Thủ trưởng đơn vị bổ nhiệm".


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn