Thời điểm bên bán xuất hóa đơn tài chính

Ngày hỏi:21/11/2016

Khách hàng giao hàng ngày 25/3/2016, căn cứ vào các điều khoản trong hợp đồng, đơn vị, bên mua tiến hành kiểm tra chất lượng. Đến ngày 01/4/2016 có kết quả kiểm tra đạt tiêu chuẩn của hợp đồng theo quy định. Bên bán xuất hóa đơn tài chính ngày 01/4/2016 có hợp lệ không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điểm a Khoản 2 Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành Nghị định 51/2010/NĐ-CP và 04/2014/NĐ-CP quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành thì:

      Ngày lập hóa đơn đối với bán hàng hóa là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

      Như vậy, thời điểm lập hóa đơn đúng phải là ngày 25/3/2016 (là ngày giao hàng) chứ không phải ngày kiểm tra tiêu chuẩn hợp đồng như tình huống trình bày.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về thời điểm bên bán xuất hóa đơn tài chính. Bạn nên tham khảo chi tiết Thông tư 39/2014/TT-BTC để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn