Thông báo cho BTC khi có sự thay đổi về kế hoạch, chương trình cập nhật kiến thức cho kế toán viên hành nghề chậm dưới 15 ngày bị xử phạt ra sao?

Ngày hỏi:08/05/2018

Thông báo cho Bộ Tài chính khi có sự thay đổi về kế hoạch, chương trình cập nhật kiến thức cho kế toán viên hành nghề và người đăng ký hành nghề dịch vụ kế toán trước khi tổ chức lớp học chậm dưới 15 ngày so với thời hạn quy định bị xử phạt ra sao? Xin chào quý ban biên tập, tôi tên Mễ Ngọc, là kế toán cho một công ty tư nhân ở Hà Tĩnh, tôi hiện có đang tìm hiểu một số quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập, trong quá trình tìm hiểu tôi có vấn đề thắc mắc, nhờ ban biên tập hỗ trợ, cụ thể: Thông báo cho Bộ Tài chính khi có sự thay đổi về kế hoạch, chương trình cập nhật kiến thức cho kế toán viên hành nghề và người đăng ký hành nghề dịch vụ kế toán trước khi tổ chức lớp học chậm dưới 15 ngày so với thời hạn quy định bị xử phạt ra sao? Có văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này không? Tôi hy vọng sớm nhận được giải đáp từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (0975***)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Xử phạt hành vi Thông báo cho Bộ Tài chính khi có sự thay đổi về kế hoạch, chương trình cập nhật kiến thức cho kế toán viên hành nghề và người đăng ký hành nghề dịch vụ kế toán trước khi tổ chức lớp học chậm dưới 15 ngày được quy định tại Điểm d Khoản 1 Điều 20 Nghị định 41/2018/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập, nội dung này được quy định cụ thể như sau:

    - Phạt cảnh cáo đối với tổ chức được Bộ Tài chính chấp thuận tổ chức các lớp học cập nhật kiến thức cho kế toán viên hành nghề và người đăng ký hành nghề dịch vụ kế toán thực hiện hành vi sau:

    + Thông báo cho Bộ Tài chính khi có sự thay đổi về kế hoạch, chương trình cập nhật kiến thức trước khi tổ chức lớp học chậm dưới 15 ngày so với thời hạn quy định

    - Vậy Thông báo cho Bộ Tài chính khi có sự thay đổi về kế hoạch, chương trình cập nhật kiến thức trước khi tổ chức lớp học chậm dưới 15 ngày so với thời hạn quy định sẽ bị xử phạt cảnh cáo

    - Bên cạnh đó, với mức xử phạt này còn áp dụng đối với các hành vi:

    + Tổ chức lớp học cập nhật kiến thức với số lượng học viên/1 lớp không đúng quy định;

    + Không cấp Giấy chứng nhận cho học viên đã tham gia cập nhật kiến thức và Giấy xác nhận cho kế toán viên, kiểm toán viên tham gia giảng dạy các lớp học cập nhật kiến thức sau mỗi lớp học;

    + Nộp báo cáo kết quả tổ chức lớp học cập nhật kiến thức kế toán viên sau mỗi lớp học chậm dưới 15 ngày so với thời hạn quy định;

    + Thông báo cho Bộ Tài chính về kế hoạch, chương trình cập nhật kiến thức cho năm sau chậm dưới 15 ngày so với thời hạn quy định;

    + Nộp Báo cáo tổng hợp kết quả tổ chức lớp học cập nhật kiến thức kế toán viên hàng năm chậm dưới 15 ngày so với thời hạn quy định.

    Trên đây là nội dung tư vấn về Xử phạt hành vi Thông báo cho Bộ Tài chính khi có sự thay đổi về kế hoạch, chương trình cập nhật kiến thức cho kế toán viên hành nghề và người đăng ký hành nghề dịch vụ kế toán trước khi tổ chức lớp học chậm dưới 15 ngày so với thời hạn quy định. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 41/2018/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:



ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn