Thực hiện hành vi do sự kiện bất khả kháng trong lĩnh vực thuế có bị xử phạt không?

Ngày hỏi:20/09/2021

Liên quan đến quy định pháp luật về thuế thì một người khi thực hiện hành vi vi phạm hành chính do sự kiện bất khả kháng trong lĩnh vực thuế có bị xử phạt hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thực hiện hành vi do sự kiện bất khả kháng trong lĩnh vực thuế có bị xử phạt không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1 Điều 9 Nghị định 125/2020/NĐ-CP quy định như sau:

      Không xử phạt vi phạm hành chính về thuế, hóa đơn đối với các trường hợp không xử phạt vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật về xử lý vi phạm hành chính.

      Đồng thời, dẫn chiếu Khoản 4 Điều 11 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 có quy định không xử phạt vi phạm hành chính đối với các trường hợp sau đây: Thực hiện hành vi vi phạm hành chính do sự kiện bất khả kháng.

      Do vậy, người thực hiện hành vi do sự kiện bất khả kháng trong lĩnh vực thuế sẽ không bị xử phạt hành chính.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn