Thuê làm kế toán, thuê làm kế toán trưởng của doanh nghiệp được quy định ra sao?

Ngày hỏi:13/11/2018

Tôi có đứa bạn học kế toán ra, lúc ở trường nó học rất giỏi hiện giờ tìm việc, theo đó tôi có nghe nó nói sơ về việc các doanh nghiệp hay thuê làm kế toán, thuê làm kế toán trưởng, tuy nhiên tôi không rõ lắm vấn đề này, nên ban biên tập vui lòng hỗ trợ giúp tôi: theo như quy định cũ thì thuê làm kế toán, thuê làm kế toán trưởng của doanh nghiệp được quy định ra sao?

Hồng Loan - Bến Tre

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Luật Kế toán 2003 03/2003/QH11 có quy định về thuê làm kế toán, thuê làm kế toán trưởng như sau:

      1. Đơn vị kế toán được ký hợp đồng với doanh nghiệp dịch vụ kế toán hoặc cá nhân có đăng ký kinh doanh dịch vụ kế toán để thuê làm kế toán hoặc thuê làm kế toán trưởng theo quy định của pháp luật.

      2. Việc thuê làm kế toán, thuê làm kế toán trưởng phải được lập thành hợp đồng bằng văn bản theo quy định của pháp luật.

      3. Đơn vị kế toán thuê làm kế toán, thuê làm kế toán trưởng có trách nhiệm cung cấp đầy đủ, kịp thời, trung thực mọi thông tin, tài liệu liên quan đến công việc thuê làm kế toán, thuê làm kế toán trưởng và thanh toán đầy đủ, kịp thời phí dịch vụ kế toán theo thỏa thuận trong hợp đồng.

      4. Người được thuê làm kế toán trưởng phải có đủ tiêu chuẩn và điều kiện quy định tại Điều 53 của Luật này.

      5. Doanh nghiệp, cá nhân cung cấp dịch vụ kế toán và người được thuê làm kế toán trưởng phải chịu trách nhiệm về thông tin, số liệu kế toán theo thỏa thuận trong hợp đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn