Tiêu chuẩn và điều kiện của kế toán trưởng được quy định ra sao?

Ngày hỏi:12/11/2018

Ban biên tập vui lòng hỗ trợ giúp tôi theo như quy định cũ thì tiêu chuẩn và điều kiện của kế toán trưởng được quy định ra sao? Mong Ban biên tập sớm phản hồi giúp tôi.

(****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Luật Kế toán 2003 03/2003/QH11 có quy định về tiêu chuẩn và điều kiện của kế toán trưởng như sau:

      1. Kế toán trưởng phải có các tiêu chuẩn sau đây:

      a) Các tiêu chuẩn quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật này;

      b) Có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ bậc trung cấp trở lên;

      c) Thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là hai năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ đại học trở lên và thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là ba năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán bậc trung cấp.

      2. Người làm kế toán trưởng phải có chứng chỉ qua lớp bồi dưỡng kế toán trưởng.

      3. Chính phủ quy định cụ thể tiêu chuẩn và điều kiện của kế toán trưởng phù hợp với từng loại đơn vị kế toán.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn