Tiêu hủy tài liệu kế toán chỉ được thực hiện bằng cách đốt cháy?

Ngày hỏi:02/10/2021

Liên quan đến pháp luật về kế toán thì có phải khi tiêu hủy tài liệu kế toán chỉ được thực hiện bằng cách là đốt cháy không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tiêu hủy tài liệu kế toán chỉ được thực hiện bằng cách đốt cháy?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 3 Điều 16 Nghị định 174/2016/ND-CP quy định về tiêu hủy tài liệu kế toán như sau:

      Tùy theo điều kiện cụ thể của mỗi đơn vị kế toán để lựa chọn hình thức tiêu hủy tài liệu kế toán cho phù hợp như đốt cháy, cắt, xé nhỏ hoặc hình thức tiêu hủy khác, đảm bảo tài liệu kế toán đã tiêu hủy sẽ không thể sử dụng lại các thông tin, số liệu trên đó.

      Như vậy, theo quy định trên thì không bắt buộc hủy bằng việc đốt mà tùy theo điều kiện cụ thể của mỗi đơn vị kế toán để lựa chọn hình thức tiêu hủy tài liệu kế toán cho phù hợp như đốt cháy, cắt, xé nhỏ hoặc hình thức tiêu hủy khác nhằm đảm bảo theo quy định trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn