Tổ chức khảo sát và thu thập thông tin khi kiểm toán Ngân sách nhà nước

Ngày hỏi:25/01/2019

Tìm hiểu quy định của pháp luật về việc thực hiện việc kiểm toán Ngân sách nhà nước. Tôi có thắc mắc sau mong nhận phản hồi. Cụ thể: Tổ chức khảo sát và thu thập thông tin khi kiểm toán Ngân sách nhà nước được quy định ra sao?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tổ chức khảo sát và thu thập thông tin khi kiểm toán Ngân sách nhà nước
      (ảnh minh họa)
    • Tổ chức khảo sát và thu thập thông tin khi kiểm toán Ngân sách nhà nước quy định tại Khoản 3 Điều 4 Quyết định 02/2013/QĐ-KTNN năm 2013 về Quy trình kiểm toán Ngân sách nhà nước do Tổng Kiểm toán Nhà nước ban hành, cụ thể như sau:

      - Gửi đề cương khảo sát cho đơn vị trước khi tiến hành khảo sát.

      - Khai thác và đánh giá các tài liệu trong hồ sơ kiểm toán của các lần kiểm toán trước.

      - Thu thập, nghiên cứu các tài liệu, văn bản về quy chế hoạt động, về hệ thống kiểm soát nội bộ, các báo cáo tài chính và các thông tin liên quan tại các cơ quan, đơn vị thuộc bộ, ngành, địa phương.

      - Trao đổi, phỏng vấn các nhà quản lý và chuyên môn tại các cơ quan, đơn vị thuộc bộ, ngành, địa phương.

      - Quan sát, ghi chép quy trình, thủ tục về hoạt động của các cơ quan, đơn vị thuộc bộ, ngành, địa phương.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn