Trách nhiệm quản lý, sử dụng, cung cấp thông tin, tài liệu kế toán được quy định thế nào?

Ngày hỏi:01/01/2017

Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên Hoàng Phúc. Tôi đang học chuyên ngành kế toán. Tôi có một thắc mắc mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Trách nhiệm quản lý, sử dụng, cung cấp thông tin, tài liệu kế toán được quy định thế nào? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trách nhiệm quản lý, sử dụng, cung cấp thông tin, tài liệu kế toán quy định tại Điều 15 Luật kế toán 2015 như sau:

      - Đơn vị kế toán có trách nhiệm quản lý, sử dụng, bảo quản và lưu trữ tài liệu kế toán.

      - Đơn vị kế toán có trách nhiệm cung cấp thông tin, tài liệu kế toán kịp thời, đầy đủ, trung thực, minh bạch cho cơ quan, tổ chức, cá nhân theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là quy định về trách nhiệm quản lý, sử dụng, cung cấp thông tin, tài liệu kế toán. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo thêm tại Luật kế toán 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn