Trường Đại học Mở Hà Nội có quyền cấp chứng chỉ hành nghề kế toán viên không?

Ngày hỏi:28/09/2020
Anh/chị cho em hỏi, trường Đại học Mở Hà Nội có thẩm quyền cấp chứng chỉ kế toán viên không ạ, em cám ơn.
 
 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trường Đại học Mở Hà Nội có quyền cấp chứng chỉ hành nghề kế toán viên không?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 22 Thông tư 91/2017/TT-BTC quy định về việc cấp chứng chỉ kế toán viên như sau:

      - Trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày có kết quả thi, Bộ Tài chính cấp chứng chỉ kiểm toán viên hoặc chứng chỉ kế toán viên cho người đạt kết quả thi.

      - Chứng chỉ kiểm toán viên (Phụ lục số 04) hoặc chứng chỉ kế toán viên (Phụ lục số 05) được trao trực tiếp cho người được cấp chứng chỉ hoặc người được ủy quyền của người được cấp; trường hợp bị mất sẽ không được cấp lại.

      - Chứng chỉ kiểm toán viên và chứng chỉ kế toán viên có giá trị pháp lý để đăng ký hành nghề kiểm toán, hành nghề kế toán theo quy định của pháp luật hiện hành về hành nghề kiểm toán, hành nghề kế toán.

      Như vậy theo quy định nêu trên thì thẩm quyền cấp chứng chỉ kế toán viên thuộc về Bộ Tài chính. Trường Đại học Mở Hà Nội không có thẩm quyền cấp chứng chỉ kế toán viên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn