Vợ của chủ doanh nghiệp tư nhân có được làm kế toán không?

Ngày hỏi:02/10/2021

Tôi muốn biết, hiện nay pháp luật có cấm vợ của chủ doanh nghiệp tư nhân không được làm kế toán cho doanh nghiệp không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Vợ của chủ doanh nghiệp tư nhân có được làm kế toán không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 19 Nghị định 174/2016/NĐ-CP quy định những người không được làm kế toán như sau:

      Cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, vợ, chồng, con đẻ, con nuôi, anh, chị, em ruột của người đại diện theo pháp luật, của người đứng đầu, của giám đốc hoặc tổng giám đốc và của cấp phó của người đứng đầu, phó giám đốc hoặc phó tổng giám đốc phụ trách công tác tài chính - kế toán, kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán, trừ doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn do một cá nhân làm chủ sở hữu, doanh nghiệp thuộc loại hình khác không có vốn nhà nước và là doanh nghiệp siêu nhỏ theo quy định của pháp luật về hỗ trợ doanh nghiệp nhỏ và vừa.

      Như vậy, theo quy định nêu trên thì pháp luật không cấm đối với vợ của chủ doanh nghiệp tư nhân làm kế toán. Do đó, bạn có thể yên tâm về vấn đề này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn