Vừa làm Chủ tịch HĐTV vừa kiêm làm kế toán truởng có đuợc không?

Ngày hỏi:21/01/2004
Gửi Văn phòng luật sư Hải Phòng. Tôi có một vấn đề cần giải đáp, mong Luật sư tư vấn giúp. Tôi chuẩn bị thành lập Công ty TNHH 2 thành viên, tôi sẽ làm Chủ tịch HĐTV, liệu tôi có thể kiêm làm kế toán trưởng được không? Tôi phải có những điều kiện gì để được làm kế toán trưởng? Chân thành cám ơn Luật sư.

    Nội dung này được Công ty Luật Dragon tư vấn như sau:

    • Điều 14 Luật kế toán 2003 quy định các hành vi bị nghiêm cấm, trong đó có nêu: “Người có trách nhiệm quản lý, điều hành đơn vị kế toán kiêm làm kế toán, thủ kho, thủ quỹ hoặc mua, bán tài sản, trừ doanh nghiệp tư nhân, hộ kinh doanh cá thể.” (Khoản 7).

      Như vậy, trường hợp bạn thành lập Công ty TNHH 2 thành viên do bạn là Chủ tịch HĐTV, đồng nghĩa với việc bạn là người quản lý điều hành doanh nghiệp, do đó không được kiêm nhiệm thêm vị trí kế toán trưởng.

      Các tiêu chuẩn, điều kiện đối với kế toán trưởng được quy định tại Điều 53 Luật kế toán, bạn tham khảo dưới đây:

      “1. Kế toán trưởng phải có các tiêu chuẩn sau đây:

      a) Các tiêu chuẩn quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật này;

      b) Có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ bậc trung cấp trở lên;

      c) Thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là hai năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ đại học trở lên và thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là ba năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán bậc trung cấp.

      2. Người làm kế toán trưởng phải có chứng chỉ qua lớp bồi dưỡng kế toán trưởng.

      3. Chính phủ quy định cụ thể tiêu chuẩn và điều kiện của kế toán trưởng phù hợp với từng loại đơn vị kế toán.”

      Tư vấn mang tính chất tham khảo.


    Nguồn:

    CÔNG TY LUẬT DRAGON
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn