V/v khai thuế GTGT theo quý.

Ngày hỏi:13/11/2014
Cty tôi năm 2013 có phát sinh doanh thu tương đương 40tỷ đồng. theo thông tư 151/2014 thì bắt đầu quý IV năm 2014 cty tôi khai thuế gtgt theo quý. Vậy cty tôi có cần gửi thông báo chuyển kỳ khai thuế GTGT từ tháng sang Quý không ? (cty tôi đang thực hiện khai thuế gtgt theo tháng và muốn thực hiện khai thuế quý theo tt151/2014)

    Nội dung này được Cục Thuế tỉnh Bình Phước tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 15 Thông tư 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 của Bộ Tài chính, quy định.

      “Đối tượng khai thuế GTGT theo quý.

      Khai thuế theo quý áp dụng đối với người nộp thuế giá trị gia tăng có tổng doanh thu bán hàng hoá và cung cấp dịch vụ của năm trước liền kề từ 50 tỷ đồng trở xuống.

      Thời kỳ khai thuế theo quý.

      Việc thực hiện khai thuế theo quý hay theo tháng được ổn định trọn năm dương lịch và ổn định theo chu kỳ 3 năm. Riêng chu kỳ ổn định đầu tiên được xác định tính kể từ ngày 01/10/2014 đến hết ngày 31/12/2016”.

      Căn cứ quy định trên. Công ty bạn năm 2013 doanh thu 40 tỷ đồng, bạn đáp ứng đủ điều kiện khai thuế GTGT theo quý và thực hiện cho quý 4/2014, bạn không cần gửi thông báo chuyển kỳ khai thuế GTGT từ tháng sang quý.

      Chào bạn !


    Nguồn:

    Cục Thuế Bình Phước
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn