Xử lý hoá đơn lập sai đã khai báo thuế

Ngày hỏi:22/05/2014
Xin cám ơn Chi cục Thuế đã hướng dẫn em, nhưng em xin được hỏi em sẽ viết hoá đơn điều chỉnh trong tháng 05/2014 như sau: Điều chỉnh giảm đơn giá, thành tiền, tiền thuế GTGT của hoá đơn số 0000123, ký hiệu XX/13P, ngày 31/03/2014, đơn giá là số tiền chênh lệch giảm nhân với số lượng ra thành tiền và tiền thuế GTGT. Vậy khi em khai bổ sung thuế GTGT QI/2014 thì em sẽ khai giảm thuế GTGT đầu ra, còn thuế GTGT QII/2014 thì em phải khai thuế GTGT như thế nào cho đúng, bởi hoá đơn điều chỉnh này là của QII/2014? Nếu em khai bổ sung QI/2014 và lại khai QII/2014 thì vậy đã lập lại rồi. Rất mong chi cục thuế giải đáp giúp em, em xin chân thành cảm ơn?

    Nội dung này được Cục Thuế tỉnh Bình Phước tư vấn như sau:

    • Căn cứ khoản 3, Điều 18 Thông tư số 64/2013/TT-BTC ngày 15/5/2013 bạn nêu trên. Bạn đã lập hoá đơn giao cho người mua đã giao hàng và kê khai thuế sau đó phát hiện có sai sót về đơn giá dẫn đến sai về số tiền, số thuế (đơn giá trên hoá đơn cao hơn giá đã thoả thuận),. Trường hợp này bạn lập hoá đơn điều chỉnh ghi rõ điều chỉnh giảm đơn giá, tiền hàng, tiền thuế giá trị gia tăng, tổng cộng tiền thanh toán cho hóa đơn số…, ký hiệu…

      Về kê khai thuế: bạn không điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu ra trên hồ sơ khai thuế GTGT quí I/2014 (khai bổ sung) mà thực hiện kê khai hóa đơn điều chỉnh giảm trên vào Bảng kê hóa đơn, chứng từ hàng hóa, dịch vụ bán ra của Tờ khai thuế GTGT quý II/2014 (doanh số và thuế GTGT kê số âm).

      Thành thực xin lỗi bạn vì sự nhầm lẫn này!

      Chào bạn!


    Nguồn:

    Cục Thuế Bình Phước
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn