Xử phạt doanh nghiệp tiếp tục kinh doanh dịch vụ kế toán khi đã bị chấm dứt kinh doanh dịch vụ kế toán

Ngày hỏi:11/05/2018

Doanh nghiệp tiếp tục kinh doanh dịch vụ kế toán khi đã bị chấm dứt kinh doanh dịch vụ kế toán bị xử phạt ra sao? Xin chào quý Ban biên tập, tôi tên Quang Minh là sinh viên năm 3  trường Đại học Huế, trong quá trình tìm hiểu về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập, tôi có vấn đề thắc mắc nhờ Ban biên tập hỗ trợ, cụ thể: Doanh nghiệp tiếp tục kinh doanh dịch vụ kế toán khi đã bị chấm dứt kinh doanh dịch vụ kế toán bị xử phạt ra sao? Tôi có thể tìm hiểu tại văn bản pháp luật nào? Tôi hy vọng sớm nhận được giải đáp từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (0975***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Doanh nghiệp tiếp tục kinh doanh dịch vụ kế toán khi đã bị chấm dứt kinh doanh dịch vụ kế toán được quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 28 Nghị định 41/2018/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập, nội dung này được quy định cụ thể như sau:

      - Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với doanh nghiệp thực hiện hành vi sau:

      + Tiếp tục kinh doanh dịch vụ kế toán khi đã bị chấm dứt kinh doanh dịch vụ kế toán

      - Vậy doanh nghiệp tiếp tục kinh doanh dịch vụ kế toán khi đã bị chấm dứt kinh doanh dịch vụ kế toán sẽ bị xử phạt hành chính từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng (từ bốn mươi triệu đồng đến năm mươi triệu đồng)

      - Bên cạnh đó với mức xử phạt này còn áp dụng đối với hành vi:

      + Cung cấp dịch vụ kế toán khi chưa được cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ kế toán;

      + Tiếp tục kinh doanh dịch vụ kế toán khi bị đình chỉ kinh doanh dịch vụ kế toán; đã tạm ngừng kinh doanh dịch vụ kế toán hoặc bị thu hồi Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ kế toán.

      - Hình thức xử phạt bổ sung của hành vi này là tước quyền sử dụng Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ kế toán trong thời gian từ 03 tháng đến 06 tháng kể từ ngày quyết định xử phạt có hiệu lực thi hành đối với doanh nghiệp thực hiện hành vi vi phạm

      - Biện pháp khắc phục hậu quả của hành vi này là buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm

      Trên đây là nội dung tư vấn về Xử phạt doanh nghiệp tiếp tục kinh doanh dịch vụ kế toán khi đã bị chấm dứt kinh doanh dịch vụ kế toán. Mong rằng câu trả lời trên đây sẽ giúp ích được bạn, để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 41/2018/NĐ-CP.

      Thân ái và kính chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn