Xử phạt hành vi vi phạm quy định về chứng từ kế toán được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:25/11/2016

Xử phạt hành vi vi phạm quy định về chứng từ kế toán được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Chào các anh chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật, em tên là Nguyễn Thy Trang (tra***@gmail.com, Đắc Lắk). Em đang làm nhân viên kế toán cho một công ty chuyên sản xuất thực phẩm. Em thắc mắc những hành vi vi phạm quy định về chứng từ kế toán có thể bị xử lý ra sao? Xin Ban biên tập tư vấn giúp, chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xử phạt hành vi vi phạm quy định về chứng từ kế toán đã được quy định cụ thể tại Điều 7 Nghị định 105/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập.

      Theo đó, xử phạt hành vi vi phạm quy định về chứng từ kế toán được quy định như sau:

      1. Phạt cảnh cáo đối với hành vi ký chứng từ kế toán không đúng với quy định về vị trí chữ ký của các chức danh đối với từng loại chứng từ kế toán.

      2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Lập chứng từ kế toán không đầy đủ các nội dung chủ yếu theo quy định của pháp luật về kế toán;

      b) Tẩy xóa, sửa chữa chứng từ kế toán.

      3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Lập chứng từ kế toán không đủ số liên theo quy định của mỗi loại chứng từ kế toán;

      b) Ký chứng từ kế toán khi chưa ghi đủ nội dung chứng từ thuộc trách nhiệm của người ký;

      c) Ký chứng từ kế toán mà không có thẩm quyền ký hoặc không được ủy quyền ký.

      4. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Giả mạo, khai man chứng từ kế toán;

      b) Thỏa thuận hoặc ép buộc người khác giả mạo, khai man chứng từ kế toán;

      c) Lập chứng từ kế toán có nội dung các liên không giống nhau trong trường hợp phải lập chứng từ kế toán có nhiều liên cho một nghiệp vụ kinh tế, tài chính phát sinh;

      d) Không lập chứng từ kế toán khi nghiệp vụ kinh tế, tài chính phát sinh;

      đ) Lập nhiều lần chứng từ kế toán cho một nghiệp vụ kinh tế, tài chính phát sinh;

      e) Hủy bỏ hoặc cố ý làm hư hỏng chứng từ kế toán.

      5. Hình thức xử phạt bổ sung:

      a) Tịch thu chứng từ kế toán đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, b Khoản 4 Điều này;

      b) Tước quyền sử dụng Chứng chỉ hành nghề kế toán đối với người hành nghề kế toán từ 01 tháng đến 03 tháng; đình chỉ kinh doanh dịch vụ kế toán đối với tổ chức kinh doanh dịch vụ kế toán từ 01 tháng đến 03 tháng vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này.

      6. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      Buộc phải hủy các chứng từ kế toán đã lập trùng lặp cho một nghiệp vụ quy định tại Điểm đ Khoản 4 Điều này.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử phạt hành vi vi phạm quy định về chứng từ kế toán. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Nghị định 105/2013/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn