Xử phạt hộ kinh doanh, doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán không báo cáo định kỳ và đột xuất theo yêu cầu của Bộ Tài chính

Ngày hỏi:23/04/2018

Hộ kinh doanh, doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán không báo cáo định kỳ và đột xuất theo yêu cầu của Bộ Tài chính bị xử phạt như thế nào? Xin chào quý Ban biên tập, tôi tên Ái Nhi, hiện sinh sống và làm việc tại Bình Dương. Theo thông tin tôi được biết thì Chính phủ vừa ban hành Nghị định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập. Vì nhu cầu tìm hiểu, nhờ Ban biên tập hỗ trợ giúp, cụ thể: Hộ kinh doanh, doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán không báo cáo định kỳ và đột xuất theo yêu cầu của Bộ Tài chính bị xử phạt như thế nào? Có văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này không? Tôi hy vọng sớm nhận được giải đáp từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (0975***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điểm h Khoản 3 Điều 33 Nghị định 41/2018/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập, có hiệu lực thi hành từ ngày 01/5/2018, nội dung này được quy định cụ thể như sau:

      - Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

      + Không báo cáo định kỳ và đột xuất theo yêu cầu của Bộ Tài chính theo quy định.

      Vậy Không báo cáo định kỳ và đột xuất theo yêu cầu của Bộ Tài chính theo quy định sẽ bị xử phạt hành chính từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng (từ mười triệu đồng đến hai mươi triệu đồng).

      - Ngoài ra với khung xử phạt hành chính này này, còn áp dụng đối với các hành vi:

      + Không thông báo cho Bộ Tài chính khi có thay đổi về một trong các nội dung quy định tại Điều 66 Luật kế toán;

      + Không nộp Báo cáo tổng hợp tình hình duy trì điều kiện hành nghề dịch vụ kế toán hàng năm của các kế toán viên hành nghề tại đơn vị mình cho Bộ Tài chính theo quy định;

      + Không thông báo bằng văn bản cho Bộ Tài chính khi Giấy chứng nhận đăng ký hành nghề dịch vụ kế toán của kế toán viên hành nghề tại đơn vị hết hiệu lực hoặc không còn giá trị theo quy định;

      + Không nộp Báo cáo tình hình duy trì điều kiện kinh doanh dịch vụ kế toán cho Bộ Tài chính hàng năm theo quy định;

      + Không nộp Báo cáo tình hình hoạt động năm cho Bộ Tài chính theo quy định;

      + Không thông báo bằng văn bản cho Bộ Tài chính theo quy định khi hoạt động trở lại sau thời gian tạm ngừng kinh doanh dịch vụ kế toán;

      + Không thông báo về việc chấm dứt kinh doanh dịch vụ kế toán cho Bộ Tài chính theo quy định;

      Trên đây là nội dung tư vấn về Xử phạt hộ kinh doanh, doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán không báo cáo định kỳ và đột xuất theo yêu cầu của Bộ Tài chính. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 41/2018/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn