Xử phạt kế toán không thành lập Hội đồng, không lập biên bản để xác định các tài liệu kế toán không thể sao chụp được theo quy định

Ngày hỏi:04/05/2018

Kế toán không thành lập Hội đồng, không lập “Biên bản để xác định các tài liệu kế toán không thể sao chụp được” theo quy định bị xử phạt ra sao? Xin chào quý Ban biên tập, tôi tên Thùy Trang là kế toán cho một công ty tư nhân ở quận 6 TPHCM. Vì nhu cầu tìm hiểu để sung thêm kiến thức, ban biên tập cho hỏi: Kế toán không thành lập Hội đồng, không lập “Biên bản để xác định các tài liệu kế toán không thể sao chụp được” theo quy định bị xử phạt ra sao? Có văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này không? Tôi hy vọng sớm nhận được giải đáp từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (0975***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xử phạt kế toán không thành lập Hội đồng, không lập “Biên bản để xác định các tài liệu kế toán không thể sao chụp được” theo quy định được quy định tại Khoản 1 Điều 13 Nghị định 41/2018/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập, nội dung này được quy định cụ thể như sau:

      - Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

      + Không thành lập Hội đồng và không lập “Biên bản để xác định các tài liệu kế toán không thể sao chụp được” theo quy định

      - Vậy Không thành lập Hội đồng và không lập “Biên bản để xác định các tài liệu kế toán không thể sao chụp được” theo quy định sẽ bị xử phạt hành chính từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng (từ ba triệu đồng đến năm triệu đồng).

      - Bên cạnh đó, với mức xử phạt này còn áp dụng đối với hành vi sau:

      + Tài liệu kế toán sao chụp không có đầy đủ chữ ký, đóng dấu (nếu có) của các tổ chức, cá nhân có liên quan theo quy định.

      + Tạm giữ, tịch thu hoặc niêm phong tài liệu kế toán không đúng thẩm quyền quy định.

      + Không cung cấp tài liệu kế toán cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện tạm giữ, tịch thu, niêm phong.

      Trên đây là nội dung tư vấn về Xử phạt kế toán không thành lập Hội đồng, không lập “Biên bản để xác định các tài liệu kế toán không thể sao chụp được” theo quy định. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 41/2018/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn