Xử phạt việc tổ chức lớp học cập nhật kiến thức với số lượng học viên/1 lớp không đúng quy định

Ngày hỏi:23/04/2018

Tổ chức lớp học cập nhật kiến thức với số lượng học viên/1 lớp không đúng quy định bị xử phạt ra sao? Xin chào quý Ban biên tập, tôi tên Hoài Anh, hiện sinh sống và làm việc tại Long An. Theo thông tin tôi được biết thì Chính phủ vừa ban hành Nghị định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập. Vì nhu cầu tìm hiểu, nhờ Ban biên tập hỗ trợ giúp, cụ thể: Tổ chức lớp học cập nhật kiến thức với số lượng học viên/1 lớp không đúng quy định bị xử phạt ra sao? Có văn bản pháp luật nào quy định vềvấn đề này không? Tôi hy vọng sớm nhận được giải đáp từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (0975***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 20 Nghị định 41/2018/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập, có hiệu lực thi hành từ ngày 01/5/2018, nội dung này được quy định cụ thể như sau:

      - Phạt cảnh cáo đối với tổ chức được Bộ Tài chính chấp thuận tổ chức các lớp học cập nhật kiến thức cho kế toán viên hành nghề và người đăng ký hành nghề dịch vụ kế toán thực hiện một trong các hành vi sau:

      + Tổ chức lớp học cập nhật kiến thức với số lượng học viên/1 lớp không đúng quy định

      Vậy Tổ chức lớp học cập nhật kiến thức với số lượng học viên/1 lớp không đúng quy định sẽ bị phạt cảnh cáo.

      - Ngoài ra với khung xử phạt này, còn áp dụng đối với các hành vi:

      + Không cấp Giấy chứng nhận cho học viên đã tham gia cập nhật kiến thức và Giấy xác nhận cho kế toán viên, kiểm toán viên tham gia giảng dạy các lớp học cập nhật kiến thức sau mỗi lớp học;

      + Nộp báo cáo kết quả tổ chức lớp học cập nhật kiến thức kế toán viên sau mỗi lớp học chậm dưới 15 ngày so với thời hạn quy định;

      + Thông báo cho Bộ Tài chính về kế hoạch, chương trình cập nhật kiến thức cho năm sau hoặc khi có sự thay đổi về kế hoạch, chương trình cập nhật kiến thức trước khi tổ chức lớp học chậm dưới 15 ngày so với thời hạn quy định;

      + Nộp Báo cáo tổng hợp kết quả tổ chức lớp học cập nhật kiến thức kế toán viên hàng năm chậm dưới 15 ngày so với thời hạn quy định.

      Trên đây là nội dung tư vấn về Xử phạt hanh vi tổ chức lớp học cập nhật kiến thức với số lượng học viên/1 lớp không đúng quy định. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 41/2018/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn