19 năm làm việc trong môi trường độc hại xin nghỉ mất sức có được không?

Ngày hỏi:30/08/2014

Tôi 39 tuổi, tham gia BHXH được 20 năm, trong đó có 19 năm làm việc trong môi trường độc hại, sức khỏe giảm sút nhiều. Nếu năm nay tôi xin nghỉ mất sức có được không?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Tây Ninh tư vấn như sau:

    • Điều 26, 27 Nghị định số 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2016 của Chính phủ quy định về điều kiện hưởng lương hưu như sau:

      Điều 26. Người lao động được hưởng lương hưu khi nghỉ việc thuộc một trong các trường hợp sau:

      - Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên.

      - Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên mà trong đó có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên;

      - Người lao động từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên mà trong đó có đủ 15 năm làm công việc khai thác than trong hầm lò;

      - Người bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên.

      Điều 27. Điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động theo Điều 51 Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

      Người lao động đã đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên, bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên, được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với mức lương hưu của người đủ điều kiện quy định tại Điều 26 Nghị định này khi thuộc một trong các trường hợp sau:

      - Nam đủ 50 tuổi trở lên, nữ đủ 45 tuổi trở lên;

      - Có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thì không kể tuổi đời.

      Trường hợp của bạn 39 tuổi, có 19 năm làm việc trong môi trường độc hại nhưng không nói rõ bạn làm công việc gì? thuộc nghề nặng nhọc, độc hại hay đặc biệt nặng nhọc, độc hại? nếu làm việc trong môi trường đặc biệt nặng nhọc độc hại bạn có thể đi giám định sức khỏe. Nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên bạn được hưởng lương hưu với mức thấp hơn. Bảo hiểm xã hội Tây Ninh nêu điều kiện hưởng lương hưu trên đây để bạn tham khảo. Đề nghị bạn liên hệ cơ quan BHXH để được biết cụ thể hơn.


    Nguồn:

    Bảo Hiểm Xã Hội Tỉnh Tây Ninh
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn