Ai là người đứng tên trong hợp đồng lao động ký với người dưới 15 tuổi?

Ngày hỏi:25/02/2020

Công ty muốn ký kết hợp đồng lao động với lao động dưới 15 tuổi thì trong phần người lao động ai sẽ ký tên? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 3 Nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định:

      Người giao kết hợp đồng lao động bên phía người lao động là người thuộc một trong các trường hợp sau:

      a) Người lao động từ đủ 18 tuổi trở lên;

      b) Người lao động chưa thành niên từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi và có sự đồng ý bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật của người lao động;

      c) Người đại diện theo pháp luật đối với người dưới 15 tuổi và có sự đồng ý của người dưới 15 tuổi;

      ...

      Như vậy, đối với trường hợp này thì đại diện theo pháp luật sẽ là người ký hợp đồng, tuy nhiên lưu ý là cần có sự đồng ý của người dưới 15 tuổi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn