Bác sĩ được cử đi đào tạo chuyên môn trong nước thì có được hưởng phụ cấp nghề?

Ngày hỏi:21/02/2019

Tôi là bác sĩ, được cơ quan cử đi đào tạo kỹ thuật nội soi tiêu hóa tại Bệnh viện Nhi Trung ương theo đề án Bệnh viện vệ tinh, trong thời gian 6 tháng. Tôi hiện đang được hưởng chế độ phụ cấp ưu đãi nghề nghiệp là 40%. Vậy, khi tôi đi học thì có được hưởng chế độ phụ cấp 40% không? Ban tư vấn hãy giải đáp tôi vấn đề trên trong thời gian sớm nhất. Cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều!

Minh Hùng - hung*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 3 Thông tư liên tịch 02/2012/TTLT-BYT-BNV-BTC thì thời gian không được tính hưởng phụ cấp ưu đãi theo nghề y tế gồm:

      1. Thời gian đi công tác, làm việc, học tập ở nước ngoài hưởng 40% tiền lương theo quy định tại

      2. Thời gian đi học tập ở trong nước liên tục trên 3 tháng, không trực tiếp làm chuyên môn y tế theo nhiệm vụ được phân công đối với công chức, viên chức;

      3. Thời gian nghỉ việc không hưởng lương liên tục từ 1 tháng trở lên;

      4. Thời gian nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;

      5. Thời gian tạm giam, tạm giữ, tạm đình chỉ công tác hoặc đình chỉ làm chuyên môn y tế từ 1 tháng trở lên.

      6. Thời gian được cơ quan có thẩm quyền điều động đi công tác, làm việc không trực tiếp làm chuyên môn y tế liên tục từ 1 tháng trở lên.

      ==> Như bạn trình bày thì bạn được cơ quan cử đi đào tạo kỹ thuật nội soi tiêu hóa tại Bệnh viện Nhi Trung ương theo đề án Bệnh viện vệ tinh, trong thời gian 6 tháng. Như vậy trong thời gian 6 tháng đó bạn không trực tiếp làm chuyên môn y tế theo nhiệm vụ được phân công. Do đó, trong thời gian này bạn không được hưởng phụ cấp ưu đãi theo nghề y tế.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Phụ cấp ưu đãi nghề
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn