Bị đình chỉ công tác vẫn được hưởng lương có phải không?

Ngày hỏi:18/09/2020

Công ty tôi vừa định chỉ công tác một nhân viên để điều tra xử lý vi phạm. Tôi muốn hỏi là trong thời gian này công ty tôi có phải trả lương cho nhân viên này hay không? Trường hợp vẫn phải trả lương thì nếu như nhân viên này bị xử lý kỷ luật lao động thì chúng tôi có thể yêu cầu nhân này trả lại tiền lương hay không? Vấn đề này pháp luật quy định như thế nào? Xin cảm ơn. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bị đình chỉ công tác vẫn được hưởng lương có phải không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 2, 3 Điều 129 Bộ luật Lao động 2012 có quy định:

      Trong thời gian bị tạm đình chỉ công việc, người lao động được tạm ứng 50% tiền lương trước khi bị đình chỉ công việc.

      Trường hợp người lao động bị xử lý kỷ luật lao động, người lao động cũng không phải trả lại số tiền lương đã tạm ứng.

      Như vậy theo quy định này thì người lao động bị đình chỉ công việc vẫn được tạm ứng 50% tiền lương trước khi bị đình chỉ công việc. Nếu nhân viên bị đình chỉ công tác nêu trên có yêu cầu tạm ứng tiền lương thì công ty bạn vẫn phải trả lương cho nhân viên này. Trong trường hợp nhân viên này bị xử lý kỷ luật lao động thì cũng không phải trả lại số tiền lương đã tạm ứng cho công ty bạn. Cho nên công ty bạn cũng không thể yêu cầu nhân viên bị xử lý kỷ luật trả lại tiền lương đã tạm ứng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn