Bị suy giảm khả năng lao động 35% thì được trợ cấp hằng tháng bao nhiêu?

Ngày hỏi:04/01/2019

Chồng tôi đang làm việc tại xưởng cơ khí, trong lúc làm việc thì chồng tôi bị tại nạn lao động. Sau thời gian điều trị tại bệnh viện thì chồng tôi được giám định là bị suy giảm khả năng lao động 35%, chồng tôi có thời gian tham gia BHXH 05 năm, lương đóng BHXH của chồng tôi là 6.000.000 đồng tháng. Doanh nghiệp nơi chồng tôi làm việc đã bồi thường cho gia đình tôi rồi. Anh chị cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì chồng tôi sẽ nhận được trợ cấp hằng tháng từ cơ quan BHXH là bao nhiêu? Mong anh chị giải đáp giúp tôi, cảm ơn anh chị rất nhiều. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 49 Luật an toàn vệ sinh lao động 2015 quy định:

      "1. Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 31% trở lên thì được hưởng trợ cấp hằng tháng.

      2. Mức trợ cấp hằng tháng được quy định như sau:

      a) Suy giảm 31% khả năng lao động thì được hưởng bằng 30% mức lương cơ sở, sau đó cứ suy giảm thêm 1% thì được hưởng thêm 2% mức lương cơ sở;

      b) Ngoài mức trợ cấp quy định tại điểm a khoản này, hằng tháng còn được hưởng thêm một khoản trợ cấp tính theo số năm đã đóng vào Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, từ một năm trở xuống được tính bằng 0,5%, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng vào quỹ được tính thêm 0,3% mức tiền lương đóng vào quỹ của tháng liền kề trước tháng bị tai nạn lao động hoặc được xác định mắc bệnh nghề nghiệp; trường hợp bị tai nạn lao động ngay trong tháng đầu tham gia đóng vào quỹ hoặc có thời gian tham gia gián đoạn sau đó trở lại làm việc thì tiền lương làm căn cứ tính khoản trợ cấp này là tiền lương của chính tháng đó."

      Theo như chị trình bày là chồng chị bị suy giảm khả năng lao động 35%, theo đó chồng chị sẽ được hưởng trợ cấp hằng tháng.

      Từ ngày 01/07/2018 mức lương cơ sở là 1.390.000 đồng.

      - Mức trợ cấp tính theo mức suy giảm khả năng lao động = 0,3 x 1.390.000 + (35 - 31) x 0,02 x 1.390.000 = 528.200 đồng/tháng.

      - Mức trợ cấp tính theo số năm đóng vào quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp = 0.005 x 6.000.000 + (5 - 1) x 0.003 x 6.000.000 = 102.000 đồng/tháng.

      Mức trợ cấp hằng tháng là: 528.200 + 102.000 = 630.200 đồng/tháng.

      Doanh nghiệp nơi công ty chồng chị đang làm việc có trách nhiệm lập hồ sơ và nộp hồ sơ cho cơ quan bảo hiểm xã hội nơi đang đóng bảo hiểm xã hội để giải quyết chế độ tai nạn lao động cho chồng chị.

      Như vậy, hằng tháng chồng chị sẽ nhận được số tiền trợ cấp là 630.200 đồng/tháng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn