Bị TNLĐ khi cử đi công tác có được hưởng chế độ không?

Ngày hỏi:15/07/2019

Công ty tôi làm có trụ sở và đóng BHXH ở Bình Dương. Công ty cử tôi đi sửa máy cho công ty khách hàng ở tỉnh Đồng Nai thì bị xe tải tông trong giờ làm việc. Kết quả giám định tỷ lệ thương tật là 78%. Công ty nói rằng tôi không được hưởng trợ cấp TNLĐ vì ngoài phạm vi làm việc của công ty và công ty không phải đền bù cho tôi mà chỉ hỗ trợ thôi. Công ty giải quyết thế có đúng không? Trường hợp của tôi có được hưởng trợ cấp hàng tháng không và hồ sơ để hưởng cần gì?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 142 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về TNLĐ như sau:

      - TNLĐ là tai nạn gây tổn thương cho bất kì bộ phận, chức năng nào của cơ thể hoặc gây tử vong cho người lao động, xảy ra trong quá trình lao động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động.

      Căn cứ Khoản 1 Điều 39 Luật BHXH năm 2014 quy định điều kiện hưởng chế độ TNLĐ:

      - NLĐ được hưởng chế độ TNLĐ khi có đủ các điều kiện sau đây: Bị tai nạn ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của NSDLĐ và bị suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn quy định tại khoản 1 Điều này.

      Từ những quy định trên, trường hợp của bạn đủ điều kiện hưởng chế độ TNLĐ và được hưởng những chế độ sau:

      - Bạn được NSDLĐ trả đủ lương theo HĐLĐ đã giao kết và không được đơn phương chấm dứt HĐLĐ trong thời gian bạn đang điều trị và được Cty cùng với cơ quan BHXH các chi phí điều trị.

      - Bạn được hưởng trợ cấp hàng tháng trong quy định của chế độ TNLĐ.

      Hồ sơ hưởng chế độ TNLĐ gồm:

      + Sổ BHXH của NLĐ đã xác định đóng BHXH đến tháng trước khi bị TNLĐ;

      + Văn bản đề nghị giải quyết chế độ TNLĐ của NSDLĐ (mẫu số 05A-HSB);

      + Biên bản điều tra TNLĐ;

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chế độ công tác phí
    Chi phí công tác
    Chi phí đi công tác
    Chuyển công tác
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn