Bị trộm mất tài sản công ty thì nhân viên có phải bồi thường không?

Ngày hỏi:20/06/2017

Bị trộm mất tài sản công ty thì nhân viên có phải bồi thường không? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, em tên là Khánh Linh, hiện đang làm việc tại công ty TNHH MTV Hoàn Cầu, em có vấn đề đang rất hoang mang, muốn nhờ Ban biên tập tư vấn giúp em. Để phục vụ công việc, công ty có giao cho em một cái laptop. Trước khi ra về, em có đem laptop bỏ vào tủ và khóa cửa phòng cẩn thận. Không may, tối hôm đó có trộm bẻ khóa và lấy mất chiếc laptop ấy. Khi pháp hiện, em có báo công ty và trình báo công an. Bên công an cũng đã làm việc và xác minh về việc bị trộm bẻ khóa lấy mất tài sản của công ty. Mặc dù vậy, công ty vẫn khăn khăn bắt em phải bồi thường cái laptop cho công ty. Em không biết công ty xử lý như vậy có hợp pháp không? Mong Ban biên tập tư vấn giúp em. Chân thành cảm ơn! Email: khanh.linh***@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Pháp luật dân sự hiện hành có quy định về nguyên tắc bồi thường thiệt hại theo Điều 585 Bộ luật dân sự 2015. Theo đó, việc bồi thường thiệt hại phát sinh khi đáp ứng đủ 4 điều kiện sal:

      - Có thiệt hại thực tế phát sinh

      - Có hành vi trái pháp luật của người gây ra thiệt hại

      - Mối quan hệ nhân quả giữa thiệt hại và hành vi của người gây ra thiệt hại

      - Có lỗi của người gây ra thiệt hại

      Xét theo khía cạnh này thì trường hợp này, bạn không có lỗi trong việc mất trộm của công ty. Đồng thời, Khoản 3 Điều 130 Bộ luật lao động 2012 quy định: Người lao động làm mất dụng cụ, thiết bị, tài sản của người sử dụng lao động hoặc tài sản khác do người sử dụng lao động giao hoặc tiêu hao vật tư quá định mức cho phép thì phải bồi thường thiệt hại một phần hoặc toàn bộ theo thời giá thị trường; trường hợp có hợp đồng trách nhiệm thì phải bồi thường theo hợp đồng trách nhiệm; trường hợp do thiên tai, hoả hoạn, địch họa, dịch bệnh, thảm họa, sự kiện xảy ra khách quan không thể lường trước được và không thể khắc phục được mặc dù đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết và khả năng cho phép thì không phải bồi thường

      Ở đây pháp luật lao động cũng đã đưa ra dự liệu các trường hợp tài sản của công ty bị hư hỏng mà người lao động phải bồi thường, những trường hợp người lao động không phải bồi thường mặc dù tài sản công ty giao cho người lao động quản lý, sử dụng bị hư hỏng. Trở lại với trường hợp của bạn, máy tính bạn được công ty giao cho sử dụng và quản lý khi sử dụng xong, hết giờ làm bạn đều cất vào tủ và khóa cửa phòng đầy đủ trước khi ra về. Bên cạnh đó, biên bản cơ quan lập khi xem xét hiện trường bị mất máy tính đã ghi nhận ổ khóa bị bẻ, có dấu hiệu của hành vi trộm cắp tài sản. Vì vật căn cứ theo trường hợp “sự kiện xảy ra khách quan không thể lường trước được và không thể khắc phục được mặc dù đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết và khả năng cho phép” thì trường hợp này bạn không phải bồi thường thiệt hại cho công ty.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về bồi thường khi làm mất tài sản của công ty. Bạn nên tham khảo chi tiết Bộ luật lao động năm 2012 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn