Bố bị tai nạn lao động 37% đang hưởng trợ cấp hàng tháng con có được giảm học phí không?

Ngày hỏi:12/09/2019

Em có chút thắc mắc cần được tư vấn: Bố bị tai nạn lao động 37% đang hưởng trợ cấp hàng tháng con có được Giảm học phí không? Xin tư vấn ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 49 Luật an toàn vệ sinh lao động 2015 thì Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 31% trở lên thì được hưởng trợ cấp hằng tháng.

      Theo quy định tại Điểm b Khoản 3 Điều 4 Thông tư liên tịch 09/2016/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH thì:

      Các đối tượng được giảm 50% học phí gồm:

      - Trẻ em học mẫu giáo và học sinh, sinh viên là con cán bộ, công nhân, viên chức mà cha hoặc mẹ bị tai nạn lao động hoặc mắc bệnh nghề nghiệp được hưởng trợ cấp thường xuyên;

      - Trẻ em học mẫu giáo và học sinh phổ thông có cha mẹ thuộc hộ cận nghèo theo quy định của Thủ tướng Chính phủ.

      Theo quy định trên thì trẻ em, học sinh, sinh viên có cha hoặc mẹ bị tai nạn lao động được hưởng trợ cấp thường xuyên thì được giảm 50% học phí. Như vậy, bố bạn bị tai nạn lao động suy giảm khả năng lao động 37% đang hưởng trợ cấp hằng tháng thì bạn sẽ được giảm 50% học phí.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn