Bỏ việc bao lâu thì bị sa thải?

Ngày hỏi:04/07/2019

Tôi là nhân viên văn phòng tại một công ty tại Thành phố Hồ Chí Minh, tháng 10/5/2019 tôi nghỉ làm 3 ngày về quê thăm gia đình, 5/6/2019 tôi nghỉ làm 2 ngày đi dự đám cưới bà con, đến 10/5/2019 tôi nhận quyết định sa thải từ công ty. Công ty thực hiện sa thải tôi như vậy là đúng hay không? Mong nhận được sự giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • - Từ ngày 10/5/2019 đến 6/6/2019 bạn đã nghỉ việc 5 ngày, tổng thời gian này là chưa đủ 30 ngày.

      - Lý do bạn đưa ra là thăm gia đình và dự đám cưới bà con không được xem là lý do chính đáng theo quy định tại Khoản 2 Điều 31 Nghị định 05/2015/NĐ-CP. Tuy nhiên nếu trong nội quy công ty có quy định những trường hợp này sẽ được nghỉ thì sẽ được xem là lý do chính đáng.

      - Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 31 Nghị định 05/2015/NĐ-CP thì người lao động tự ý bỏ việc 5 ngày cộng dồn trong phạm vi 30 ngày kể từ ngày đầu tiên tự ý bỏ việc thì sẽ bị áp dụng hình thức kỷ luật sa thải.

      => Như vậy, trường hợp công ty không quy định những lý do của bạn là lý do được nghỉ thì việc kỷ luật sa thải bạn là đúng quy định.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn