Bồi thường khi NLĐ nghỉ không đúng thời hạn báo trước

Ngày hỏi:29/07/2015

Chào luật sư Công ty Em có yêu cầu về mặc sức khỏe, vì vậy đầu vào công ty sẽ khám sức khỏe tổng quát cho NLĐ, nếu kết quả phù hợp thì bên cty mới nhận vào làm và khám này mất phí công ty thanh toán. Tuy nhiên có những trường hợp NLĐ  đang làm việc trong thời gian thử việc thì nghỉ ngang, không báo trước hoặc có những trường hợp có viết đơn nhưng nghỉ không đúng thời hạn theo quy đinh Vì vậy  nếu như những trường hợp này bên cty Em yêu cầu NLĐ bồi thường lại khoản phí mà cty đã bỏ ra để khám sức khỏe cho NLĐ thì như vậy có trái luật hay không? Mong luật sư trả lời giúp

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Đức Chánh, Đoàn Luật sư TP.HCM tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 32 Bộ luật lao động thì "Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền hủy bỏ thỏa thuận làm thử mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thỏa thuận".

      Việc khám sức khỏe là theo yêu cầu công ty bạn nên không có cơ sở để yêu cầu người lao động phải bồi thường.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn