Bồi thường người lao động bị chết khi làm việc

Ngày hỏi:18/03/2019

Bác em là nhà thầu xây dựng nhà công trình cấp IV, có sử dụng 1 lượng lao động, không lập hợp đồng lao động bằng văn bản không đóng BHXH. Do lao động làm việc theo kiểu công nhật.
Khoảng 1 tuần trước, trong thời gian làm việc, tường bao( tường dắc) không may bị đổ làm chết 01 người. Tuy sự việc gây hậu quả nghiêm trọng nhưng cơ quan chức năng không lập biên bản, gia đình người lao động đã cam kết không kiện bồi thường bằng văn bản do công an huyện giữ. Bác em đã hỗ trợ gia đình lao động tuy nhiên không lập văn bản giao nhận tiền nào cả. Hiện tại gia đình nạn nhân có ý định kiện bồi thường. Vậy tình huống này bác em sẽ phải bồi thường cho gia đình người lao động như thế nào ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 38 Luật An toàn vệ sinh lao động 2015 quy định:

      Người sử dụng lao động có trách nhiệm đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp như sau:

      1. Kịp thời sơ cứu, cấp cứu cho người lao động bị tai nạn lao động và phải tạm ứng chi phí sơ cứu, cấp cứu và điều trị cho người lao động bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp;

      2. Thanh toán chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định cho người bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp như sau:

      a) Thanh toán phần chi phí đồng chi trả và những chi phí không nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả đối với người lao động tham gia bảo hiểm y tế;

      b) Trả phí khám giám định mức suy giảm khả năng lao động đối với những trường hợp kết luận suy giảm khả năng lao động dưới 5% do người sử dụng lao động giới thiệu người lao động đi khám giám định mức suy giảm khả năng lao động tại Hội đồng giám định y khoa;

      c) Thanh toán toàn bộ chi phí y tế đối với người lao động không tham gia bảo hiểm y tế;

      3. Trả đủ tiền lương cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc trong thời gian điều trị, phục hồi chức năng lao động;

      4. Bồi thường cho người lao động bị tai nạn lao động mà không hoàn toàn do lỗi của chính người này gây ra và cho người lao động bị bệnh nghề nghiệp với mức như sau:

      a) Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương nếu bị suy giảm từ 5% đến 10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1% được cộng thêm 0,4 tháng tiền lương nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 11% đến 80%;

      b) Ít nhất 30 tháng tiền lương cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động bị chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

      ...

      Như vậy, trong trường hợp này thì ngoài các chi phí hợp lý cho việc cứu chữa thì người sử dụng lao động có trách nhiệm bồi thường cho thân nhân người lao động bị chết do tai nạn lao động ít nhất 30 tháng tiền lương. Do đó, cần thỏa thuận để bồi thường một mức hợp lý cho gia đình người lao động, việc bồi thường cần lập văn bản để chứng minh nếu có tranh chấp xảy ra.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn