Các cơ sở sản xuất sản phẩm từ cao su, plastic, tái chế phế liệu không bố trí người làm công tác y tế thì có phạm luật?

Ngày hỏi:22/03/2019

Tôi là công nhân làm việc tại một cơ sở sản xuất sản phẩm từ cao su, plastic do là thường cuyên tiếp xúc với môi trường độc hại nên chúng tôi có nhận được các phụ cấp đầy đủ, qquy mô công ty cũng gần 300 người. Vừa qua, nghe người em tôi hỏi, nơi tôi làm có bố trí người làm về công tác y tế để sẵn sàng ứng cứu khi công nhân có sự cố không, thì tôi có phát hiện là công ty tôi làm không có bộ phận y tế cũng như không có người có trình độ về công tác y tế, thế cho tôi hỏi: việc thiếu đi những người đó thì công ty tôi có phạm luật không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 5 Điều 37 Nghị định 39/2016/NĐ-CP hướng dẫn Luật An toàn, vệ sinh lao động, có quy định, trường hợp cơ sở không bố trí được người làm công tác y tế hoặc không thành lập được bộ phận y tế theo quy định các cơ sở sản xuất, kinh doanh thực hiện theo quy định sau đây:

      - Ký hợp đồng với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đủ năng lực theo quy định sau đây: cung cấp đủ số lượng người làm công tác y tế theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều này; có mặt kịp thời tại cơ sở sản xuất, kinh doanh khi xảy ra các trường hợp khẩn cấp trong thời hạn 30 phút đối với vùng đồng bằng, thị xã, thành phố và 60 phút đối vùng núi, vùng sâu, vùng xa;

      - Thông báo thông tin cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trên theo mẫu tại Phụ lục XXII ban hành kèm theo Nghị định này với Sở Y tế cấp tỉnh, nơi cơ sở có trụ sở chính.

      => Như vậy, khi công ty bạn không bố trí được người làm công tác y tế hoặc không thành lập được bộ phận y tế thì chưa chắc là công ty bạn đã sai vì có thể theo như quy định trên công ty bạn đã ký hợp đồng với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đủ năng lực, nên sẽ có mặt kịp thời khi công nhân xảy ra tai nạn trong lúc làm việc.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn