Các trường hợp được giải quyết thôi việc

Tôi là bảo vệ của trường mầm non công lập, muốn xin thôi việc nhưng Hiệu trưởng không đồng ý. Như vậy có đúng không?

Nội dung này được Báo Giáo dục và Thời đại tư vấn như sau:

  • Với những thông tin mà bạn cung cấp trong thư, chúng tôi không đủ cơ sở để khẳng định việc hiệu trưởng không đồng ý giải quyết cho bạn thôi việc là đúng hay sai.

    Vì vậy, chúng tôi xin được viện dẫn văn bản quy phạm pháp luật sau để bạn tham khảo. Từ đó xác định mình có thuộc trường hợp được giải quyết thôi việc hay không.

    Cụ thể, theo Điều 38 Nghị định số:29/2012/NĐ-CP ngày 12/4/2012 của Chính phủ về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức như sau:

    * Viên chức được giải quyết thôi việc trong các trường hợp sau:

    - Viên chức có đơn tự nguyện xin thôi việc được cơ quan, đơn vị có thẩm quyền đồng ý bằng văn bản;

    - Viên chức đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc theo quy định tại Khoản 4 và Khoản 5 Điều 29 Luật Viên chức;

    - Đơn vị sự nghiệp công lập đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc với viên chức khi có một trong các trường hợp quy định tại Điểm c, Điểm d và Điểm đ Khoản 1 Điều 29 Luật Viên chức.

    * Viên chức chưa được giải quyết thôi việc nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

    - Đang bị xem xét xử lý kỷ luật hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự;

    - Chưa làm việc đủ thời gian cam kết với đơn vị sự nghiệp công lập khi được cử đi đào tạo hoặc khi được xét tuyển;

    - Chưa hoàn thành việc thanh toán các khoản tiền, tài sản thuộc trách nhiệm của viên chức đối với đơn vị sự nghiệp công lập;

    - Do yêu cầu công tác và chưa bố trí được người thay thế.

    * Thủ tục giải quyết thôi việc:

    - Viên chức có nguyện vọng thôi việc có văn bản gửi người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập.

    - Trong thời hạn 20 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đơn, nếu đồng ý cho viên chức thôi việc thì người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập ra quyết định chấm dứt hợp đồng làm việc; nếu không đồng ý cho viên chức thôi việc thì trả lời viên chức bằng văn bản và nêu rõ lý do theo quy định tại Khoản 2 Điều này.

    - Trường hợp đơn vị sự nghiệp công lập đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc với viên chức quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều này và đồng thời giải quyết chế độ thôi việc cho viên chức theo quy định tại Nghị định này.


Nguồn:

Báo Giáo dục & Thời đại
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn