Các xã đảo có còn được phụ cấp thu hút?

Ngày hỏi:11/05/2020

Bạn Lan Anh - Ninh Bình hỏi: Theo quy định hiện hành thì có áp dụng chế đố thu hút với các xã đảo không ạ?

 
 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 4 Nghị định 76/2019/NĐ-CP quy định:

      Đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này được hưởng phụ cấp thu hút bằng 70% mức lương hiện hưởng (theo bảng lương do cơ quan có thẩm quyền của Đảng và Nhà nước quy định) cộng với phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có) áp dụng đối với thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn không quá 05 năm (60 tháng).

      Và theo Khoản 2 Điều 1 văn bản này thì Vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định tại khoản 1 Điều này, bao gồm:

      - Huyện đảo Trường Sa, Hoàng Sa, DK1;

      - Các xã khu vực III thuộc vùng dân tộc thiểu số và miền núi, xã đảo đặc biệt khó khăn theo Quyết định của Thủ tướng Chính phủ;

      - Các thôn, buôn, xóm, bản, làng, phum, sóc, ấp,... (gọi chung là thôn) đặc biệt khó khăn theo Quyết định của Thủ tướng Chính phủ.

      Như vậy, vùng áp dụng phụ cấp thu hút có bao gồm xã đảo đặc biệt khó khăn theo Quyết định của Thủ tướng Chính phủ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chế độ phụ cấp thu hút
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn