Cách tính số ngày nghỉ hằng năm khi làm không đủ năm

Ngày hỏi:14/02/2017

Cách tính số ngày nghỉ hằng năm khi làm không đủ năm. Theo Bộ luật lao động năm 2012, người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động. Xin hỏi, tôi mới được ký hợp đồng không xác định thời hạn từ ngày 1/8/2016, nếu theo luật, tôi chưa làm đủ năm, vậy tôi có được nghỉ 5 ngày phép năm không (từ tháng 8 đến tháng 12 năm 2016)? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 114 Bộ luật lao động 2012 quy định Thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ như sau:

      "1. Người lao động do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ.

      2. Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền."

      Điều 7 Nghị định 45/2013/NĐ-CP quy định Cách tính số ngày nghỉ hằng năm đối với trường hợp làm không đủ năm như sau: Số ngày nghỉ hằng năm theo Khoản 2 Điều 114 của Bộ luật lao động được tính như sau: lấy số ngày nghỉ hằng năm cộng với số ngày được nghỉ tăng thêm theo thâm niên (nếu có), chia cho 12 tháng, nhân với số tháng làm việc thực tế trong năm để tính thành số ngày được nghỉ hằng năm; kết quả phép tính lấy tròn số hàng đơn vị, nếu phần thập phân lớn hơn hoặc bằng 0,5 thì làm tròn lên 01 đơn vị.

      Theo như bạn trình bày, bạn làm việc từ 01/08/2016, ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Bạn làm việc từ 08/2016 đến 12/2016 được 05 tháng. Cách tính số ngày nghỉ hàng năm đối với trường hợp của bạn như sau: 12 (số ngày nghỉ hàng năm) : 12 = 01 ngày, 01 ngày x 05 = 05 ngày. Như vậy, bạn sẽ được nghỉ 5 ngày nghỉ hàng năm trong năm 2016.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về cách tính số ngày nghỉ hằng năm khi làm không đủ năm. Bạn nên tham khảo chi tiết Bộ luật lao động 2012 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn