Cách tính tiền lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ

Ngày hỏi:11/07/2016
Theo phản ánh của ông Bùi Văn Hùng (TP. Đà Nẵng), Tết Dương lịch năm 2016 công ty ông cho nghỉ Tết Dương lịch một ngày 1/1/2016 (thứ Sáu) và bố trí nghỉ thêm 2 ngày tiếp theo là ngày 2 và 3/1/2016 nghỉ bù giỗ Tổ Hùng Vương (thứ Bảy và Chủ nhật). Công ty của ông Hùng không có quy định ngày nghỉ hằng tuần mà bảo đảm cho người lao động được nghỉ ít nhất 4 ngày/tháng. Vậy, ngày giỗ Tổ Hùng Vương 10/3 âm lịch (là ngày 16/4/2016) nếu người lao động đi làm thì được tính lương như thế nào?

    Nội dung này được Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 115 Bộ luật Lao động thì người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương vào ngày lễ, tết, trong đó có ngày giỗ Tổ Hùng Vương (ngày 10 tháng 3 âm lịch). Trường hợp doanh nghiệp bố trí người lao động đi làm vào ngày Giỗ Tổ Hùng Vương thì phải tính trả tiền lương làm thêm giờ cho người lao động.

      Cách tính tiền lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương thực hiện theo quy định tại Thông tư số 23/2015/TT-BLĐTBXH ngày 23/6/2015 và Điểm c Khoản 4 Điều 14 Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH ngày 16/11/2015 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn