Cán bộ công đoàn hết hợp đồng có được gia hạn?

Ngày hỏi:06/03/2019

Tôi hiện là ủy viên Ban chấp hành Công đoàn cơ sở, đang trong nhiệm kỳ hoạt động. Hợp đồng lao động của tôi còn 2 tháng nữa là hết hạn. Ban tư vấn cho tôi hỏi tôi có được gia hạn hợp đồng cho đến hết nhiệm kỳ của ủy viên Ban chấp hành Công đoàn cơ sở không? Hy vọng anh/chị giải đáp giúp tôi trong thời gian sớm nhất. Chân thành cảm ơn! 

Minh Hân - han*****@gmail.com

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 6 Điều 192 Bộ luật Lao động 2012 thì khi người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách đang trong nhiệm kỳ công đoàn mà hết hạn hợp đồng lao động thì được gia hạn hợp đồng lao động đã giao kết đến hết nhiệm kỳ.

      ==> Như bạn trình bày thì bạn đang là ủy viên Ban chấp hành công đoàn tại công ty. Còn 2 tháng nữa là bạn hết hạn hợp đồng lao động. Theo quy định trên đây thì bạn sẽ được gia hạn hợp đồng lao động đã giao kết cho đến khi hết nhiệm kỳ.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn